Cáp quang Singlemode G652 là gì? So sánh với sợi SM G655

Trên thực tế, các loại sợi Singlemode được phân chia phức tạp hơn nhiều so với sợi multimode. Có hai nguồn chính cho các thông số kỹ thuật của cáp quang singlemode. Một là dòng ITU-T G.65x và một là IEC 60793-2-50 (được xuất bản dưới dạng BS EN 60793-2-50). Thay vì đề cập đến cả thuật ngữ ITU-T và IEC, chúng tôi sẽ chỉ sử dụng thuật ngữ ITU-T G.65x đơn giản hơn trong bài viết này. Có tổng cộng 19 loại cáp quang Singlemode được ITU-T quy định, trong đó sợi G.652 là loại cáp quang Singlemode được sử dụng phổ biến nhất hiện nay.

Vậy sợi cáp quang Singlemode G652 là gì và so với cáp G655 có gì khác biệt ? Hãy theo dõi bài viết đây của Viễn Thông Khải Phong nhé !

Cáp quang Singlemode G652 là gì?

Trong số tất cả các loại sợi quang singlemode, cho đến nay, sợi G.652 là loại cáp được cài đặt rộng rãi nhất trên thế giới cũng như tại Việt Nam. Vì vậy, loại sợi này còn được gọi là cáp singlemode tiêu chuẩn. Sợi G.652 được thiết kế để có bước sóng phân tán bằng 0 (là bước sóng mà tại đó tán sắc vật chất và tán sắc ống dẫn sóng triệt tiêu lẫn nhau) gần bằng 1310nm. Do đó nó được tối ưu hóa để hoạt động trong dải 1310nm và cũng có thể hoạt động ở 1550nm.

Cáp quang Singlemode G652 là gì?

Phiên bản đầu tiên của sợi singlemode G.652 đã được chuẩn hóa vào năm 1984 và hiện tại nó có bốn loại phụ: G.652.A, G.652.B, G.652.C và G.652.D. Tất cả bốn biến thể này đều có cùng kích thước lõi với cáp G.652 tiêu chuẩn là 8-10 micromet. Ngày nay, các sợi quang OS2 chủ yếu là 2 loại G.652.C hoặc G.652.D, và các loại A và B thì ít được sử dụng hơn.

Bảng dưới đây đưa ra sự suy hao, macrobending loss, phân tán phân cực (PMD) và đường kính trường chế độ (MFD) của các loại sợi G.652.

Sự chỉ rõ G.652.A G.652.B G.652.C G.652.D
Độ suy giảm (dB/km) Dưới 0,5 / 0,4 ở 1310 / 1550nm Dưới 0,4 / 0,35 / 0,4 ở 1310 / 1550 / 1625nm Nhỏ hơn 0,4 từ 1310 đến 1625nm, nhỏ hơn 0,3 ở 1550nm và 1383nm, phải nhỏ hơn mức quy định ở 1310nm, sau khi lão hóa hydro.
Mất macrobending Nhỏ hơn 0,5 dB ở 1550 nm. Nhỏ hơn 0,5 dB ở 1625 nm.
PMD Dưới 0,5 ps/sqrt(km) Dưới 0,2 ps/sqrt(km) Ít hơn 0,5 ps/sqrt(km Dưới 0,2 ps/sqrt(km)
MFD danh nghĩa, tối thiểu 8,6 µm
MFD danh nghĩa, tối đa 9,5 µm

Trước khi tìm hiểu sự khác biệt giữa cáp quang single mode G652 và cáp G655 thì chúng ta sẽ tìm hiểu xem cáp quang Single mode G655 là gì trước đã nhé !

Cáp quang Single mode G655 là gì ?

G655 được gọi là sợi quang dịch chuyển phân tán khác không (NZDSF), bởi vì độ phân tán ở bước sóng 1550 nm gần bằng không nhưng không bằng không. Nó được chia thành ba danh mục phụ A, B và C. Có hai loại NZDSF: (+ D) NZDSF và (-D) NZDSF, độ phân tán của chúng tương ứng là tỷ lệ thuận và tỷ lệ nghịch với bước sóng.

Trong số đó, sự phân tán tích cực của G655 khắc phục được các hiệu ứng phi tuyến trong hệ thống WDM như trộn bốn sóng (FWM) do diện tích hiệu quả cao. G655 được chỉ định ở 1550 nm và 1620 nm, và có giá trị phân tán màu thấp trong dải c (1530-1660 nm), trong đó Bộ khuếch đại sợi quang Erbium Doped (EDFA) tăng cường tín hiệu quang.

So sánh cáp quang G652 và G655

Bảng dưới đây cho thấy thông tin chi tiết của sợi quang G652 và G655.

Loại sợi G652 G655
Tên thay thế Tiêu chuẩn SMF / sợi chuyển đổi phân tán bằng không (sợi không dịch chuyển phân tán) Sợi thay đổi phân tán nonzero (NZDSF)
Bước sóng được chỉ định 1310, 1550, 1625 nm (loại trừ C và D) 1550-1625 nm
Điểm phân tán 1310 nm 1550 nm
Giá trị phân tán Cao hơn Thấp
Tham số suy giảm Dưới 0,4 dB / km Thông thường 0,2 dB / km ở 1550 nm
Thông số PMD Dưới 0,5 trên C và 0,2 trên D Dưới 0,1 ps / sqrt (km)
Các ứng dụng LAN, MAN, mạng truy cập và truyền dẫn CWDM Hệ thống đường dài sử dụng truyền dẫn DWDM
Giá bán Thấp hơn G655 Cao
Đặc trưng Giảm nước đỉnh Giá trị phân tán thấp; khắc phục hiệu ứng phi tuyến

Như trong bảng, sợi cáp quang G652 và sợi cáp quang G655 là hai loại sợi dây cáp quang singlemode được xác định với các thông số kỹ thuật khác nhau về bước sóng, độ tán sắc, tham số suy hao và PMD. G652 có bước sóng phân tán bằng 0 ở 1310 và giảm đỉnh nước để hỗ trợ CWDM. G655 là một sợi dây cáp quang singlemode nâng cao với đặc tính loại bỏ FWM và giá trị phân tán thấp, thường được áp dụng cho truyền dẫn DWDM tốc độ cao và dài. Để xem xét cả chức năng và giá cả, G652 đặc biệt là phiên bản G652D đã trở thành phiên bản được sử dụng phổ biến nhất.

So sánh cáp quang G652 và G655

Kết luận

Bài viết này đã giới thiệu hai loại loại sợi dây cáp quang và tạo ra sự tương phản giữa G652 và G655. Sẽ không đúng khi nói một loại này đánh bại loại kia vì cả hai đều có đặc điểm của chúng cho các ứng dụng khác nhau. Để truyền không yêu cầu tốc độ quá cao và khoảng cách xa, G652.D có thể là sự lựa chọn. Nhưng đối với công suất cao hơn nhiều và hệ thống DWDM yêu cầu khoảng cách xa, G655 sẽ đáp ứng tốt nhất nhu cầu bất kể chi phí cao hơn nhiều.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *