Những điểm riêng biệt của cáp quang Single mode

Cáp quang Single mode và Multimode là hai loại của cáp quang hiện nay được sử dụng khá phổ biến. Hai loại cáp này đều có những ưu thế riêng của mình phù hợp với từng mục đích sử dụng. Hôm nay hãy cùng Viễn Thông Khải Phong cùng tìm hiểu kỹ hơn những thông tin về loại cáp Single mode này nhé!

Những điểm riêng biệt của cáp quang Single mode

Cáp quang Single mode là gì ?

Cáp quang Single mode hay còn gọi là đơn mode là loại cáp có đường kính lõi khá nhỏ (khoảng 9 đến 10 Micromet). Các tia được truyền theo phương song trục, hoạt động chủ yếu ở bước sóng 1310nm và 1550nm.

Cáp quang đơn mode được dùng trong thi công trong nhà và cả ngoài trời bởi chúng được thiết kế khá linh hoạt. Đây cũng là loại cáp được chọn để phát triển hệ thống mạng LAN nội bộ. Cáp quang Single mode này có giá thành khá rẻ so với cáp quang Multimode nên chúng được các nhà dịch vụ viễn thông sử dụng khá nhiều.

Những điểm riêng biệt của cáp quang Single mode

Cấu tạo của cáp quang Single mode

  • Core: Đây là phần lõi , là trung tâm phản chiếu của sợi quang. Lõi thường rất nhỏ, hệ số thay đổi khúc xạ từ lõi ra phần lớp phản xạ ánh sáng ít hơn cáp Multimode.
  • Cladding: Đây chính là lớp phản xạ ánh sáng, chúng là phần vật chất quang bên ngoài bao bọc lõi mà phản xạ ánh sáng trở lại vào lõi.
  • Buffer coating: Đây là lớp phủ dẻo bên ngoài giúp cho sợi không bị ướt hay hỏng.
  • Jacket: Những sợi quang được đặt trong bó gọi là cáp quang, những bó này được bảo vệ bởi lớp phủ bên ngoài Jacket.

Đặc điểm nổi bật của cáp Single mode

  • Cáp quang chỉ truyền sóng ánh sáng nên không bị nhiễu và có tính bảo mật cao.
  • Dùng cho khoảng cách xa hàng nghìn km, truyền xa mà không cần khuếch đại tín hiệu.
  • Phát: Một đi-ốt phát sáng hoặc laster truyền dữ liệu xung ánh sáng vào cáp quang. Nhận: sử dụng cảm biến quang chuyển xung ánh sáng thành dữ liệu.
  • Cài đặt đòi hỏi phải có chuyên môn nhất định và giá thành thì khá đắt so với cáp đồng.
  • Chiều dài tối đa: 5000m
  • Bán kính cong nhỏ nhất khi lắp đặt: gấp 20 lần bán kính ngoài của cáp
  • Bán kính cong nhỏ nhất sau khi lắp đặt: gấp 10 lần đường kính ngoài của cáp
  • Lực kéo lớn nhất khi lắp đặt: 2700N
  • Lực kéo lớn nhất khi làm việc: 1300N
  • Nhiệt độ bảo quản: -30o đến 60o

Ưu điểm nổi bật của cáp Single mode

  • Dễ dàng vận chuyển do có kích thước đường kính nhỏ hơn cáp đồng nhiều lần
  • Dung lượng tải cao hơn, có thể truyền nhiều kênh đi qua cáp hơn
  • Suy giảm tín hiệu ít
  • Chất lượng tín hiệu tốt hơn do không có hiện tượng bị nhiễu giữa các sợi quang trong cùng cáp
  • Sử dụng nguồn điện ít hơn
  • Không cháy do không có nguồn điện xuyên qua, điều này đặc biệt có ý nghĩa trong việc phòng tránh nguy cơ hỏa hoạn.

Ứng dụng của cáp quang Single mode trong đời sống hàng ngày

Những điểm riêng biệt của cáp quang Single mode

Như đã giới thiệu bên trong, hiện tại sợi cáp quang Single mode nhận được rất nhiều sự đón nhận của các đơn vị kinh doanh viễn thông hay người tiêu dùng, vậy ứng dụng của loại cáp này tuyệt vời như thế nào?

Hoàn toàn khác với sợi Multimode, thì cáp quang Single mode vượt trội hơn về khả năng truyền tải tín hiệu ở khoảng cách rất xa nên được sử dụng rộng rãi trong các hệ thống truyền tải dữ liệu thông tin với khoảng cách xa hàng trăm km mà không cần phải khuếch đại chẳng hạn như: hệ thống mạng trong nước, hoặc đường truyền quốc tế, mạng điện thoại, truyền hình cáp,…

Mua cáp quang 4FO FTTH chính hãng tại Khải Phong Telecom

Nếu bạn muốn mua cáp quang Single mode chính hãng thì hãy nhanh tay liên hệ đến Hotline: 096.357.1112 hay đến trực tiếp cửa hàng của Viễn Thông Khải Phong để tiến hành đặt hàng và tư vấn chính xác nhất.

Đối mặt với các vấn đề về hàng giả, hàng kém chất lượng đang diễn ra trong thời gian hiện nay, các dòng dây cáp quang của chúng tôi cam kết 100% chính hãng. Trước khi được vận chuyển tới tay khách hàng, mỗi sản phẩm sẽ được đính kèm đầy đủ hợp đồng, hóa đơn bán hàng, hồ sơ chứng từ nhập khẩu (Bill, invoice, Packing list, CO và CQ).

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *